Có thể thêm tên vợ hoặc chồng vào sổ đỏ không ?

1. Có thể thêm tên vợ hoặc chồng vào sổ đỏ không?

Để thêm tên vợ hoặc chồng vào Giấy chứng nhận sử dụng nhà ở hay Giấy chứng nhận sở hữu công trình, cần phải đáp ứng đủ hai điều kiện.

Khoản 1 Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định việc cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp được thực hiện trong các trường hợp sau:

“Trường hợp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc của chồng, nay có yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng”.

Như vậy, để thêm tên vợ hoặc tên chồng vào giấy chứng nhận phải đáp ứng đủ 02 điều kiện sau:

Điều kiện 1: Nhà, đất là tài sản chung của vợ và chồng nhưng giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi trên một người

Điều kiện 2: Có yêu cầu cấp đổi để ghi cả tên vợ và chồng

2. Trình tự thực hiện

Bước 1. Nộp hồ sơ

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Bước 3. Giải quyết yêu cầu

Bước 4. Trao kết quả

Nếu bạn thấy video về thêm tên vợ chồng vào sổ đỏ này có giá trị hãy chia sẻ video đến với nhiều người hơn nữa để có được những kiến thức như bạn.

Xem video cùng chủ đề tại đây: bấm vào hình bên dưới hoặc bấm vào đây

Xem thêm các video cùng chủ đề: TẠI ĐÂY !

THANH VÂN BĐS !!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.